Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

LẠI MỘT HỌC KỲ MỚI CÙNG VỚI NHỮNG QUYẾT TÂM MỚI.ANH EM CỐ GẮNG LÊN NHA

5 posters

Solid Word chỉ để doạ trẻ con thôi

phanvanthang
    Ngồi góc lớp
    Ngồi góc lớp

Solid Word chỉ để doạ trẻ con thôi Empty Solid Word chỉ để doạ trẻ con thôi

Bài gửi  phanvanthang Tue Nov 04, 2008 8:57 am

ANh em ai đã dùng qua phần mềm này xũng đều nhận ra phần mềm này vẽ cực kì nhanh,cùng 1 hình vẽ 3D nếu dùng Solid vẽ mất 1h,thì catia vẽ mất 2h,còn các phần mềm # thì cũng tầm 2 or 3h ,nhưng đến khâu hiệu chỉnh & hoần thiện bản vẽ thi Solid ko thể làm được,trái ngược hẳn với Catia!!!đó là chưa nói đến phần gia công trên máy CNC,Solid ko xuất được vào bất cứmáy CNC nào cả.

thế nhưng để vẽ & thiết kế 1 mô hình nào đó (như vẽ những ý tưởng làm Rôbốt m vẫn sài Solid chô dân dã)!!!

Phần mềm này nói chung học đẻ biết cho vui chăc ko dùng nó đẻ sống sau này đươc!!!nhưng anh em cũng tìm hiểu qua rồi cùng bàn luận trao đổi nhé?Nó học rất đơn giản anh em a!
    damtuongquan
    damtuongquan
    Admin

Solid Word chỉ để doạ trẻ con thôi Empty Re: Solid Word chỉ để doạ trẻ con thôi

Bài gửi  damtuongquan Tue Nov 04, 2008 9:06 am

Mọi người thấy ý kiến Thắng thế nào? Ta cùng bàn luận nhé! Very Happy
    NVQ
    NVQ
    Admin

Bài gửi  NVQ Tue Nov 04, 2008 12:14 pm

Hoan nghênh Phan Thắng là người lập topic đầu tiên cho Solidwork. Mình cũng chỉ mới tìm hiểu qua qua được một chút về solid qua tài liệu chôm được của cu Vĩnh dái cá. Đại loại biết được nó tạo hình trên cơ sở xử lí trên các bề mặt. Công nhận nó là công cụ rất mạnh để vẽ 3D, còn việc suất ra máy CNC thì mình chưa biết thế nào. Chắc Phan Thắng đã tìm hiểu dc khá nhiều về Solid cũng như các phần mềm khác nên mới có được sự so sánh tương đối như trên. Đề nghị bạn chăm chú theo dõi phần này để anh em có dịp học hỏi nha.
    Nhân tiện cho tao hỏi 1 câu, Solid có xử lí được trên bề mặt của một hình trụ tròn không. Ví dụ tớ muốn vẽ một cái gân trên một hình trụ tròn, nhưng chiều dài cái gân ấy nhỏ hơn chiều dài hình trụ mà nó nằm lửng lơ giữa cái trụ ấy. Hic, lúc học vẽ mãi không dc cái này, chẳng hỏi được ai thế là chán deck học nữa.Phan giúp mình nhé!
    phanvanthang
    Ngồi góc lớp
    Ngồi góc lớp

Bài gửi  phanvanthang Sun Nov 16, 2008 11:11 pm

NVQ đã viết:Hoan nghênh Phan Thắng là người lập topic đầu tiên cho Solidwork. Mình cũng chỉ mới tìm hiểu qua qua được một chút về solid qua tài liệu chôm được của cu Vĩnh dái cá. Đại loại biết được nó tạo hình trên cơ sở xử lí trên các bề mặt. Công nhận nó là công cụ rất mạnh để vẽ 3D, còn việc suất ra máy CNC thì mình chưa biết thế nào. Chắc Phan Thắng đã tìm hiểu dc khá nhiều về Solid cũng như các phần mềm khác nên mới có được sự so sánh tương đối như trên. Đề nghị bạn chăm chú theo dõi phần này để anh em có dịp học hỏi nha.
    Nhân tiện cho tao hỏi 1 câu, Solid có xử lí được trên bề mặt của một hình trụ tròn không. Ví dụ tớ muốn vẽ một cái gân trên một hình trụ tròn, nhưng chiều dài cái gân ấy nhỏ hơn chiều dài hình trụ mà nó nằm lửng lơ giữa cái trụ ấy. Hic, lúc học vẽ mãi không dc cái này, chẳng hỏi được ai thế là chán deck học nữa.Phan giúp mình nhé!

cai Quan hoi thi Solid ve duoc,ma co nhieu cach nua la dang khac, chi dung 1 so lenh rat don gian thoi :
    1.Tạo 1 mặt phẳng Plane mới tiếp xúc với mặt trụ
    2.vẽ 1 biên dạng hcn trên Sketch mắt phẳng trên.
    3.dùng lệnh Extrude đùn khối Sketch vừa tạo
    4.Vẽ 1 biên dạng Sketch hình tam giác trên 1 mằt của Extrude trên

5.Dùng lệnh Extrude cut là Ok thôi

Đó là cách đơn giản nhất ,dễ vẽ nhất.Ngoài ra còn có thể còn nhiều cách khác ,VD như dùng thẳng lênh tạo gân trong Solid,đó là lệch RIB nhưng hơi phức tạp,tìm hiểu sau ........... Arrow Arrow Arrow Arrow Arrow Arrow
    supercuong
    supercuong
    Ngồi bàn đầu
    Ngồi bàn đầu

Solid Word chỉ để doạ trẻ con thôi Empty hêhhêhêhh

Bài gửi  supercuong Fri Nov 21, 2008 9:01 pm

công nhận solidwork học xong chẳng biết ứng dụng vào công nghiệp sản xuất thế nào! nó chỉ mang tính mô phỏng chứ không liên quan đến quy trình sản xuất! ko xuất trực tiếp được ra sản phẩm! Cool Nhưng để nghiên cứu hình khối thì rất hay vì cách vẽ của nó khá đơn giản! học nhanh hơn phàn mêm khác! lol! lol! lol! Quân đâu vỗ tay khen ý kiến tuyệt vời của một member tích cực nào( tương lai lên bàn đầu ko còn xa) farao
    tanghung
    tanghung
    Ngồi bàn hai
    Ngồi bàn hai

Bài gửi  tanghung Wed Feb 25, 2009 6:03 pm

aAnh em cũng nên học một chút Solid đi. sau nay mà thiết kế sẽ nhàn hơn dấy. nó còn có thể xuất ra bản vẽ 2D mà. nếu vẽ 2D bằng AutoCAD thì lâu, mà anh em nào ko nắm vững vẽ kỹ thuật sẽ rất dễ sai khi xây dựng bản vẽ 2D.
    Dù sao có cái để dọa trẻ con và ông già cũng hay đấy chứ!
    supercuong
    supercuong
    Ngồi bàn đầu
    Ngồi bàn đầu

Solid Word chỉ để doạ trẻ con thôi Empty Phản ánh nè!

Bài gửi  supercuong Fri Aug 21, 2009 9:01 am

Admin ơi! Ai lập topic mà ẩu thế? SolidWork chứ đâu phải SolidWord! Cái này mang ra dọa trẻ con cũng không được! Đề nghị chỉnh sửa gấp! pale pale pale pale lol! lol! lol! lol! lol! lol! lol!

Sponsored content

Bài gửi  Sponsored content

Hôm nay: Sun May 19, 2024 11:31 pm